Hôm nay, T.Tư Tháng 7 26, 2017 3:29 am

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 2 bài viết ] 
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Giúp mình với máy tính đang chạy tự nhiên tắt nguồn
Gửi bàiĐã gửi: T.Hai Tháng 11 05, 2012 9:10 pm 
Ngoại tuyến

các bạn cho mình hỏi là mình có máy tính để bàn PIV đang sử dụng bình thường, tự nhiên mấy bữa nay mở máy lên làm chừng khoảng 10 -> 15 phút là máy tự tắt nguồn luôn, có lúc đang làm việc tắt nhưng cũng có lúc không làm gì mà nó cũng tắt, có bạn nào biết máy bị lỗi hay bị virus gì không vậy? mình đã dùng phần mềm kaspersky và bkav để quét rồi nhưng vẫn không thấy có virus.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Tiêu đề bài viết: Re: Giúp mình với máy tính đang chạy tự nhiên tắt nguồn
Gửi bàiĐã gửi: T.Ba Tháng 11 06, 2012 10:44 am 
Ngoại tuyến

gagulo3407 đã viết:
các bạn cho mình hỏi là mình có máy tính để bàn PIV đang sử dụng bình thường, tự nhiên mấy bữa nay mở máy lên làm chừng khoảng 10 -> 15 phút là máy tự tắt nguồn luôn, có lúc đang làm việc tắt nhưng cũng có lúc không làm gì mà nó cũng tắt, có bạn nào biết máy bị lỗi hay bị virus gì không vậy? mình đã dùng phần mềm kaspersky và bkav để quét rồi nhưng vẫn không thấy có virus.

bạn kiểm tra và xử lý như sau:

- xem coi quạt CPU có bị đứng không quay, hoặc quay quá chậm vì khô dầu không, sờ vào miếng tản nhiệt của cpu xem có quá nóng không, nếu quá nóng là hiện tượng quạt không đủ giải nhiệt cpu ?

nếu quạt cpu hư hoặc quay quá chậm thì thay quạt mới, có thể tự mua quạt cpu thay hoặc đem ra cửa hàng nhờ họ thay.

- nếu quạt cpu quay bình thường, bạn tháo quạt cpu ra và xem coi 2 bề mặt tiếp xúc giữa miếng tản nhiệt quạt cpu và bề mặt lưng cpu có bị kênh không tiếp xúc đều và sát với nhau không ?

Nếu có khoảng hở có thể là keo tản nhiệt trước kia bị khô và tháo lắp vào bị kênh do đó không tản nhiệt cpu tốt dẫn đến cpu nó quá main-board nó sẽ tự tắt nguồn. do vậy bạn làm sạch 2 bề mặt tiếp xúc của quạt và cpu xong chạy ra ngoài cửa hàng vi tính mua một tuýt keo silicon tản nhiệt về bôi vào bề mặt tiếp xúc giữa quạt và cpu.

xong bạn xem coi có còn bị tự tắt máy sau khoảng thời gian hoạt động không. nếu vẫn còn bạn kiểm tra lại nguồn của máy PSU hoặc đem đến cửa hàng nhờ họ kiểm tra main nha.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân  

Hiển thị bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 2 bài viết ] 

Múi giờ UTC + 7 Giờ

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.

Bạn không thể tạo chủ đề mới.
Bạn không thể trả lời bài viết.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình.
Bạn không thể xóa những bài viết của mình.